Skagen Painters
Masu zanen Skagen (Danish ) ƙungiya ce ta masu fasaha na Scandinavia waɗanda suka taru a ƙauyen Skagen,yankin arewacin Denmark,daga ƙarshen 1870s har zuwa farkon karni. Skagen wuri ne na bazara wanda yanayin yanayi,yanki na gida da zamantakewa ya jawo hankalin masu fasaha na arewa don yin fenti a cikin iska,suna yin koyi da masu sha'awar Faransanci - ko kuma da yake membobin Skagen sun sami rinjaye ta hanyar ƙungiyoyi na gaske kamar makarantar Barbizon. Sun rabu da tsattsauran al'adun Royal Danish Academy of Fine Arts da Royal Swedish Academy of Arts, suna ɗaukar sabbin abubuwan da suka koya a Paris. Daga cikin rukunin akwai Anna da Michael Ancher, Peder Severin Krøyer,Holger Drachmann,Karl Madsen, Laurits Tuxen, Marie Krøyer, Carl Locher, Viggo Johansen da Thorvald Niss daga Denmark, Oscar Björck da Johan Kruthén daga Sweden, da Christian Krohssen da Ei daga Norway. Kungiyar ta taru akai-akai a otal din Brøndums.
Skagen,a arewacin Jutland,ita ce mafi girma a cikin kamun kifi a Denmark,tare da fiye da rabin yawan jama'arta. Daga cikin mazauna wurin, masunta sun kasance abin da aka fi sani da masu zanen Skagen. An yi amfani da dogayen rairayin bakin teku na Skagen a cikin shimfidar wurare na ƙungiyar; PS Krøyer, ɗaya daga cikin sanannun masu zane-zane na Skagen,an yi wahayi zuwa gare shi ta hanyar hasken"sa'a blue"na yamma, wanda ya sa ruwa da sararin sama suna kama da haɗuwa.An kama wannan a cikin ɗaya daga cikin shahararrun zane-zanensa, Maraice na bazara a Skagen Beach - Mai zane da matarsa (1899). Ko da yake masu zanen suna da nasu salon ba tare da wani buƙatu ba don bin wata hanya ta gama gari ko bayyani,ɗaya daga cikin abubuwan da suka haɗa da ita ita ce yin zanen wuraren tarurrukan nasu na zamantakewa, katunan wasa, biki ko kawai cin abinci tare.
Michael Ancher ya ja hankali ga abubuwan jan hankali na yankin lokacin da Will He Round the Point? (1885)Sarki Kirista na IX ne ya saya. Ya auri Anna Brøndum, ita kaɗai ce mamba a ƙungiyar daga Skagen, wadda ta zama majagaba mace mai fasaha a lokacin da aka hana mata yin karatu a Makarantar Royal Academy ta Denmark.A yau gidan kayan gargajiya na Skagens,wanda aka kafa a ɗakin cin abinci a Brøndum's Hotel a watan Oktoba 1908,yana ɗaukar nauyin ayyukan fasaha da yawa, wasu nau'ikan 1,800 gaba ɗaya. Yawancin zane-zanen an ƙirƙira su a ƙarƙashin Google Art Project kuma ana iya samun su akan layi.Ana ci gaba da gudanar da nune-nune masu alaƙa; a shekarar 2008, Arken Museum of Modern Art a Copenhagen ya gabatar da "The Skagen Painters-A cikin wani sabon haske", da kuma a cikin shekarar 2013, National Museum of Women in Arts a Washington, DC gabatar da "A Duniya Baya: Anna Ancher da Skagen Art Colony".[1]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Martinus Rørbye" (in Danish). Kunstindekx Danmark & Weilbachs Kunstnerleksikon. Retrieved 1 November 2013.